Cho hỗn hợp gồm valin và axit glutamic (có tỉ lệ mol tương ứng là 2:1) tác dụng với 198 ml dung dịch KOH 2M (dùng dư 10% so với lượng phản ứng). Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thuy được dung dịch X chứa m gam chất tan. Giá trị của m là
A. 61,416.
B. 49,986.
C. 61,024.
D. 49,708.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
– Đặt ẩn là số mol valin và axit glutamic. Dựa vào dữ kiện tỉ lệ mol và số mol KOH ta lập được hệ hai phương trình 2 ẩn. Giải hệ thu được số mol mỗi chất.
– BTKL: m $_{chất tan }$= m $_{hỗn hợp }$+ m$_{KOH}$ – m$_{H2O}$
Lời giải chi tiết:
Do lấy KOH dư 10% so với lượng phản ứng nên ta có:
n$_{KOH pư}$ + 10%.n$_{KOH pư }$= 0,198.2 ⇒ n$_{KOH pư}$ = 0,396 : 1,1 = 0,36 mol
Đặt n$_{Val}$ = x mol; n$_{Glu}$ = y mol
+ Tỉ lệ mol valin và axit glutamic là 2:1 ⇒ x : y = 2 ⇒ x – 2y = 0 (1)
+ Số mol KOH đã phản ứng: n$_{KOH}$ = n$_{Val}$ + 2n$_{Glu}$ ⇒ x + 2y = 0,36 (2)
Giải (1) và (2) được x = 0,18 và y = 0,09
Ta có: n$_{H2O}$ = n$_{KOH}$ = 0,36 mol
B. TKL: m $_{chất tan }$= m $_{hỗn hợp }$+ m$_{KOH bđ}$ – m$_{H2O}$ = 0,18.117 + 0,09.147 + 0,396.56 – 0,36.18 = 49,986 gam
Đáp án B