Cho hỗn hợp gồm a gam X (C$_{5}$H$_{11}$O$_{4}$N) và b gam Y (C$_{4}$H$_{12}$O$_{4}$N$_{2}$, là muối amoni của axit hữu cơ) tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH, thu được một ancol đơn chức X, một amin và dung dịch T. Cô cạn T, thu được 110,7 gam hỗn hợp G gồm hai muối khan (trong đó có một muối của axit cacboxylic và một muối của một amino axit). Tách nước hoàn toàn T (xt H$_{2}$SO$_{4}$ đặc, ở 170°C) thu được 0,3 mol một anken. Tỉ lệ a : b gần nhất với giá trị
A. 0,7.
B. 1.
C. 0,5.
D. 1,5.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Để tách nước ở 170$^{o}$C tạo thành anken nên ancol là ancol no, đơn chức, bậc 1 và có ít nhất 2C
Mà thu được 1 muối của amino axit
⟹ X là HCOO-H$_{3}$NCH$_{2}$COO-C$_{2}$H$_{5}$
Phản ứng tạo thành 2 muối khan (trong đó có một muối của axit cacboxylic và một muối của một amino axit)
⟹ Y là (HCOONH$_{3}$)$_{2}$C$_{2}$H$_{4}$
Lời giải chi tiết:
Để tách nước ở 170$^{o}$C tạo thành anken nên ancol là ancol no, đơn chức, bậc 1 và có ít nhất 2C
Mà thu được 1 muối của amino axit
⟹ X là HCOO-H$_{3}$NCH$_{2}$COO-C$_{2}$H$_{5}$
⟹ n$_{X}$ = n$_{anken}$ = 0,3 mol
⟹ a = 0,3.149 = 44,7 gam
Phản ứng tạo thành 2 muối khan (trong đó có một muối của axit cacboxylic và một muối của một amino axit)
⟹ Y là (HCOONH$_{3}$)$_{2}$C$_{2}$H$_{4}$ (x mol)
Muối khan chứa: HCOONa (0,3+2x); H$_{2}$NCH$_{2}$COONa (0,3)
⟹ m$_{muối}$ = 68.(0,3 + 2x) + 0,3.97 = 110,7 → x = 0,45
⟹ b = 0,45.152 = 68,4 gam
Vậy a : b = 44,7 : 68,4 = 0,65 gần nhất với 0,7
Đáp án A