Cho hỗn hợp A gồm 5,6 gam Fe và 14,4 gam FeO vào trong một bình kín dung tích không đổi 8,96 lít chứa CO (đktc). Nung nóng bình một thời gian thu được hỗn hợp khí có tỉ khối so với H$_{2}$ là 18. Số gam chất rắn còn lại trong bình sau khi nung là:
A. 20,4
B. 15,5
C. 18,0
D. 16,8
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Phương pháp giải:
Phương pháp:
m$_{crắn sau }$= m$_{crắn trước p/u }$ – m$_{O}$
⇒ x,y ⇒ n$_{O}$= n$_{CO2}$⇒ m$_{crắn sau }$= m$_{crắn trước p/u }$ – m$_{O}$
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn giải:
m$_{crắn trước p/u }$= 5,6 +14,4 =20
m$_{crắn sau }$= m$_{crắn trước p/u }$ – m$_{O}$
36x+36y=28x+44y
⇒ 8x-8y=0⇒ x=y
n$_{O}$= n$_{CO2}$= 0,2 mol.
⇒ m$_{crắn sau }$= m$_{crắn trước p/u }$ – m$_{O}$ = 20-16.0,2 = 16,8 gam
Đáp án D