Tháng Hai 3, 2026

Cho dung dịch X chứa a mol HCl, dung dịch Y chứa b mol KHCO$_{3}$ và c mol K$_{2}$CO$_{3}$ ( với b = 2c) Tiến hành hai thí nghiệm sau: + Cho từ từ đến hết dung dịch X vào dung dịch Y, thu được 3,36 lít khí CO$_{2}$ (đktc). + Cho từ từ đến hết dung dịch Y vào dung dịch X, thu được 10,08 lít khí CO$_{2}$ (đktc). Tổng giá trị của (a + b + c) là

Cho dung dịch X chứa a mol HCl, dung dịch Y chứa b mol KHCO$_{3}$ và c mol K$_{2}$CO$_{3}$ ( với b = 2c) Tiến hành hai thí nghiệm sau:

+ Cho từ từ đến hết dung dịch X vào dung dịch Y, thu được 3,36 lít khí CO$_{2}$ (đktc).

+ Cho từ từ đến hết dung dịch Y vào dung dịch X, thu được 10,08 lít khí CO$_{2}$ (đktc).

Tổng giá trị của (a + b + c) là

A. 1,35.

B. 1,5.

C. 1,95.

D. 2,25.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

+ Cho từ từ HCl vào dd Y sẽ xảy ra phản ứng theo thứ tự:

H$^{+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$→ HCO$_{3}$$^{-}$

H$^{+ }$+ HCO$_{3}$$^{-}$ → CO$_{2}$ ↑+ H$_{2}$O

Áp dụng công thức nhanh ⇒ n$_{CO2}$ = n$_{H+}$ – n$_{CO32-}$

⇒ a – c = n$_{CO2}$ (1)

TN$_{2: }$ n$_{CO2}$ = 10,08/ 22,4 = 0,45 (mol)

+ Cho từ từ dd Y vào HCl thì xảy ra đồng thời

HCO$_{3}$$^{-}$ + H$^{+}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O

2x → 2x → 2x (mol)

CO$_{3}$$^{2- }$+ 2H$^{+}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O

x →2x → x (mol)

Vì ⇒ phản ứng cũng xảy ra theo tỉ lệ mol như này.

Gọi n$_{CO32-}$ = x thì n$_{HCO3}$ = 2x

⇒ n$_{CO2}$ = 3x ⇒ x = ? (mol)

∑n$_{H+}$ = 4x = a = ?

Từ (1) ⇒ c = ? (mol)

⇒ a + b + c = ?

Lời giải chi tiết:

TN$_{1}$: n$_{CO2}$ = 3,36/22,4 = 0,15 (mol);

+ Cho từ từ HCl vào dd Y sẽ xảy ra phản ứng theo thứ tự:

H$^{+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$→ HCO$_{3}$$^{-}$

H$^{+ }$+ HCO$_{3}$$^{-}$ → CO$_{2}$ ↑+ H$_{2}$O

Áp dụng công thức nhanh ⇒ n$_{CO2}$ = n$_{H+}$ – n$_{CO32-}$

⇒ a – c = 0,15 (1)

TN$_{2: }$ n$_{CO2}$ = 10,08/ 22,4 = 0,45 (mol)

+ Cho từ từ dd Y vào HCl thì xảy ra đồng thời

HCO$_{3}$$^{-}$ + H$^{+}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O

2x → 2x → 2x (mol)

CO$_{3}$$^{2- }$+ 2H$^{+}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O

x →2x → x (mol)

Vì ⇒ phản ứng cũng xảy ra theo tỉ lệ mol như này.

Gọi n$_{CO32-}$ = x thì n$_{HCO3}$ = 2x

⇒ n$_{CO2}$ = 3x = 0,45 (mol) ⇒ x = 0,15 (mol)

∑n$_{H+}$ = 4x = 4. 0,15 = 0,6 (mol) = a

Từ (1) ⇒ c = 0,45 (mol)

⇒ a + b + c = 0,15 + 0,9 + 0,45 = 1,5

Đáp án B