Cho đoạn mach xoay chiều gồm R, L mắc nối tiếp với R = 20 Ω, $L=\frac{0,2}{\pi }$ H được mắc vào điện áp $u=40\sqrt{2}\cos 100\pi t$ (V). Biểu thức cường độ dòng điện qua mạch là
A. $i=2\cos \left( 100\pi t-\frac{\pi }{4} \right)A$
B. $i=2\cos \left( 100\pi t+\frac{\pi }{4} \right)A$
C. $i=\sqrt{2}\cos \left( 100\pi t-\frac{\pi }{4} \right)A$
D. $i=\sqrt{2}\cos \left( 100\pi t+\frac{\pi }{4} \right)A$
Hướng dẫn
${{Z}_{L}}=\omega L=100\pi . \frac{0,2}{\pi }=20\left( \Omega \right)$
Tổng trở của mạch: $\text{ }Z=\sqrt{{{R}^{2}}+Z_{L}^{2}}=\sqrt{{{20}^{2}}+{{20}^{2}}}=20\sqrt{2}\text{ }\Omega \text{. }$
+ Cường độ dòng điện cực đại: $\text{ }{{I}_{0}}=\frac{\text{ }{{U}_{0}}}{Z}=\frac{40\sqrt{2}}{20\sqrt{2}}=2\left( A \right)$
+ Độ lệch pha giữa u và i là: $\tan \varphi =\frac{{{Z}_{L}}}{R}=\frac{20}{20}=1\to \varphi =\frac{\pi }{4}$
Do mạch chứa R và L nên i chậm pha hơn u một góc π/4.
Phương trình i là: $i=2\cos \left( 100\pi t-\frac{\pi }{4} \right)A. $