Cho đoạn mạch gồm điện trở R$_{1}$ = 100Ω mắc nối tiếp với điện trở R$_{2}$ = 200Ω, hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch là 12V. Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R$_{1}$ là:
A U$_{1}$ = 1V
B U$_{1}$ = 8V
C U$_{1}$ = 4V
D U$_{1}$ = 6V
Hướng dẫn
Chọn đáp án: C
Hướng dẫn
Do hai điện trở mắc nối tiếp nên ta có: \({R_{12}} = {R_1} + {R_2} = 100 + 200 = 300\Omega = > I = {U \over {{R_{12}}}} = {{12} \over {300}} = 0,04A\)
Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R$_{1}$ là: \({U_1} = I.{R_1} = 0,04.100 = 4V\)