Cho cường độ âm chuẩn I$_0$ = 10$^{-12}$ W/m$^2$. Với âm có mức cường độ 70 dB thì âm này có cường độ:
A. 5.10-11 W/m$^2$
B. 10$^{-5}$ W/m$^2$
C. 5.10$^{-7}$ W/m$^2$
D. 7.10$^{-5}$ W/m$^2$
Hướng dẫn
+ \(I_0 = 10^{12}W/m^2, L= 70 dB \Rightarrow I= ?\)
|+ \(L = 10 log \frac{I}{I_0}\Rightarrow I= I_0.10^{\frac{L}{10}}= 10^{-5}w/m^2\)