Cho 9,6 g hỗn hợp X gồm Mg và Fe$_{3}$O$_{4}$ vào 300ml dung dịch HNO$_{3}$2 M thu được dd Y và 0,896 lít (đktc) khí gồm N$_{2}$O và NO có tí khối so với H$_{2}$ là 16,75. Trung hòa dd Y cần dùng 40 ml dung dịch NaOH 1M thu được dd A. Khối lượng chất tan trong dd A là
A. 42,26g
B. 19,76g
C. 28,46g
D. 72,45g
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Phương pháp giải:
Quy tắc đường chéo
B. ảo toàn e
B. ảo toàn khối lượng
Lời giải chi tiết:
Theo quy tắc đường chéo tính đươc N$_{2}$O :0,01 mol và NO : 0,03 mol
Đặt n$_{Mg}$ =x và n$_{Fe3O4}$= y mol. Số mol NH$_{4}$NO$_{3}$ là a mol
Ta có m$_{X}$ = 24x + 232y =9,6
B. ảo toàn e : 2x + y = 0,01.8 + 0,03.3 + 8a
n$_{HNO3(dư)}$ =0,04 mol. Bảo toàn N ta có 2x + 3.3y +2a + 0,01.2 + 0,03 + 0,04= 0,6
Giải được x =0,11 ; y =0,03 ; a=0,01
Ta có m$_{muối}$=0,11 .148 + 0,03.3.242 + 0,01.80 +0,04.85 =42,26g
Đáp án A