Tháng Hai 3, 2026

Cho 7,1 gam P$_{2}$O$_{5}$ vào 100 ml dung dịch KOH 1,5M thu được dung dịch X. Cô cạn dung dịch X được hỗn hợp gồm các chất là

Cho 7,1 gam P$_{2}$O$_{5}$ vào 100 ml dung dịch KOH 1,5M thu được dung dịch X. Cô cạn dung dịch X được hỗn hợp gồm các chất là

A. KH$_{2}$PO$_{4}$ và H$_{3}$PO$_{4. }$

B. KH$_{2}$PO$_{4 }$và K$_{2}$HPO$_{4}$.

C. KH$_{2}$PO$_{4}$ và K$_{3}$PO$_{4}$.

D. K$_{3}$PO$_{4}$ và K$_{2}$HPO$_{4}$.

Hướng dẫn

Chọn phương án: B

Phương pháp giải:

Lời giải chi tiết:

Ta có : n$_{P2O5}$ = 0,05 mol ; n$_{KOH}$ = 0,15 mol = 3n$_{P2O5}$

⇒ phản ứng tạo KH$_{2}$PO$_{4}$ và K$_{2}$HPO$_{4}$

P$_{2}$O$_{5}$ + 2KOH + H$_{2}$O -> 2KH$_{2}$PO$_{4}$

P$_{2}$O$_{5}$ + 4KOH -> 2K$_{2}$HPO$_{4 }$+ H$_{2}$O

Đáp án B