Cho 6 gam một kim loại R có hóa trị không đổi khi tác dụng với oxi tạo ra 10 gam oxit. Kim loại R là
A. Fe
B. Zn
C. Ca
D. Mg
Hướng dẫn
Chọn phương án là: D
Phương pháp giải:
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng
m $_{O2 }$+ m $_{kim loại }$ = m $_{oxit}$
Áp dụng định luật bảo toàn e :
R$^{0}$ → R$^{x+}$ + x e (với x là hóa trị của kim loại 1 ,2 hoặc 3)
O$_{2}$ + 4 e → 2 O$^{2-}$
ð n $_{R}$$_{ }$. x = n $_{O2}$ . 4
Lời giải chi tiết:
m $_{O2 }$+ m $_{kim loại }$ = m $_{oxit}$
=> 6 + m $_{O2}$ = 10
=> m $_{O2}$ = 4 g
=> n $_{O2}$ = 0,125 mol
B. Te: n $_{R}$$_{ }$. x = n $_{O2}$ . 4
=> n $_{R }$ . x = 0,5
=> với x = 1 => n $_{R}$ = 0,5 mol => M $_{R}$ = 6 : 0,5 = 12 ( loại )
=> với x = 2 => n $_{R}$ = 0,25 mol => M $_{R}$ = 6 : 0,25 = 24 ( chọn Mg )
=> với x = 3 => n $_{R}$ = 0,5 / 3 mol => M $_{R}$ = 6 : 0,5 / 3 = 36 ( loại )
Kim loại là Mg