Cho 5,6 gam Fe vào 200 ml dung dịch hỗn hợp AgNO$_{3}$ 0,1M và Cu(NO$_{3}$)$_{2}$ 0,2M Sau khi kết thúc phản ứng thu được chất rắn có khối lượng m gam. Giá trị của m là
A. 4,72
B. 5,28
C. 7,52
D. 2,56
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Lời giải chi tiết:
nFe = 0,1 mol
nAg$^{+}$ = 0,02 mol
nCu$^{2+ }$= 0,04 mol
Fe + 2Ag$^{+}$ → Fe$^{2+}$ + 2Ag
0,01←0,02→0,01→0,02
Fe + Cu$^{2+}$ → Fe$^{2+ }$+ Cu
0,04←0,04→0,04→0,04
m $_{chất rắn}$ = m$_{Ag}$ + m$_{Cu}$ + m$_{Fe dư}$ = 0,02.108 + 0,04.64 + (0,1 – 0,01 – 0,04).56 = 7,52 gam
Đáp án C