Tháng Hai 4, 2026

Cho 4,6 g một kim loại M (hoá trị I) phản ứng với khí clo tạo thành 11,7g muối. M là kim loại nào sau đây:

Cho 4,6 g một kim loại M (hoá trị I) phản ứng với khí clo tạo thành 11,7g muối. M là kim loại nào sau đây:

A. Li

B. K

C. Na

D. Ag

Hướng dẫn

Đáp án: C

2M + Cl$_{2}$ → 2MCl

B. ảo toàn khối lượng có :

m$_{clo}$ = 11,7 – 4,6 = 7,1 gam → n$_{clo}$ = 7,1 :71 = 0,1 mol

Theo PTHH có n$_{M}$ = 2.n$_{clo}$ = 0,2 mol → M$_{M}$ = 4,6 : 0,2 = 23 (g/mol).

Vậy kim loại cần tìm là Na.