Cho 40 ml dung dịch HCl 0,75 M vào 160 ml dung dịch chứa đồng thời Ba(OH)$_{2}$ 0,08M và KOH 0,04M. pH của dung dịch thu được là:
A. 10
B. 12
C. 3
D. 2
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Lời giải chi tiết:
Chọn phương án: B
$${n_{HCl}} = 0,03{\rm{ ( mol ) ; }}{{\rm{n}}_{Ba{{(OH)}_2}}} = {\rm{ }}0,0128{\rm{ (mol) ; }}{{\rm{n}}_{KOH}}{\rm{ = 0,0064 ( mol )}}$$
$$\sum {{n_{O{H^ – }}}} {\rm{ = 2}}{\rm{.0,0128 + 0,0064 = 0,032 ( mol )}}$$
$_{ }$
$${n_{O{H^ – }d}}{\rm{ }} = {\rm{ }}0,002{\rm{ (mol) = > }}{{\rm{C}}_M}{\rm{ = }}{{0,002} \over {(40 + 160){{.10}^{ – 3}}}}{\rm{ }} = {\rm{ }}0,01{\rm{ }}(M)$$
⇒ pH = 14 – log([OH$^{−}$) = 14 – 2 = 12