Tháng Hai 3, 2026

Cho 30,25 gam hỗn hợp Zn, Fe tác dụng hoàn toàn với dung dịch HCl thu được 1 gam H$_{2}$. Khối lượng thu được sau phản ứng là:

Cho 30,25 gam hỗn hợp Zn, Fe tác dụng hoàn toàn với dung dịch HCl thu được 1 gam H$_{2}$. Khối lượng thu được sau phản ứng là:

A. 65,75 gam

B. 11,2 gam

C. 56,57 gam

D. 31,25 gam

Hướng dẫn

Chọn phương án là: A

Phương pháp giải:

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:

m $_{kim loại }$ + m $_{axit }$ = m $_{muối }$+ m $_{H2}$

bảo toàn nguyên tố H: n $_{H2}$.2 = n $_{HCl}$

Lời giải chi tiết:

n $_{H2}$ = 1: 2 = 0,5 mol

bảo toàn nguyên tố H: n $_{H2}$.2 = n $_{HCl }$ = 0,5. 2 = 1 mol => m $_{HCl }$ = 36,5 g

m $_{kim loại }$ + m $_{axit }$ = m $_{muối }$+ m $_{H2}$

=> 30,25 + 36,5 = m $_{muối}$ + 1

=> m $_{muối}$ = 65,75 g

Đáp án A