Cho 2,8g bột Fe và 2,7 g bột Al vào dung dịch có 0,175 mol Ag$_{2}$SO$_{4}$. Khi phản ứng xong thu được m gam hỗn hợp 2 kim loại. Giá trị của m là:
A. 32,4 g.
B. 34,2g.
C. 5,6g.
D. 39,2g
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
2 kim loại tác dụng với 1 dd muối thì kim loại mạnh sẽ phản ứng trước, khi nào hết mới đến kim loại yếu hơn.
Đề bài cho thu được hh 2 kim loại sau phản ứng → gồm Ag và Fe dư
Vậy Al, Ag$_{2}$SO$_{4}$ pư hết, Fe phản ứng 1 phần
Lời giải chi tiết:
n$_{Fe}$ = 2,8 : 56 = 0,05 (mol)
n$_{Al }$= 2,7 : 27 = 0,1 (mol)
Sau phản ứng thu được 2 kim loại → 2 kim loại gồm: Ag và Fe dư. Vậy Al và Ag$_{2}$SO$_{4}$ pư hết. Phản ứng xảy ra theo thứ tự sau:
2Al + 3Ag$_{2}$SO$_{4}$ → Al$_{2}$(SO$_{4}$)$_{3}$ + 6Ag↓
(mol) 0,1 → 0,15 → 0,3
Còn 0,025
Fe + Ag$_{2}$SO$_{4}$ → FeSO$_{4}$ + 2Ag↓
(mol)0,025 ← 0,025 → 0,05
Vậy sau phản ứng thu được: Ag: 0,3 + 0,05 = 0,35 (mol) và Fe dư: 0,05 – 0,025 = 0,025 (mol)
→ m = 0,35.108 + 0,025.56 = 39,2 (g)
Đáp án D