Cho 2,81 gam hỗn hợp gồm 3 oxit Fe$_{2}$O$_{3}$ , MgO, ZnO tan vừa đủ trong 300ml dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ 0,1M thì khối lượng muối sunfat khan tạo thành là:
A. 5,33gam
B. 5,21gam
C. 3,52gam
D. 5,68gam.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: B
Phương pháp giải:
n$_{O (oxit)}$ = n$_{H+}$ : 2
=> m$_{KL}$ = m $_{oxit }$– m$_{O(oxit)}$
m$_{muối}$ = m$_{KL}$ + m$_{SO42-}$
Lời giải chi tiết:
n$_{O (oxit)}$ = n$_{H+}$ : 2 = 0,03 mol
=> m$_{KL}$ = m $_{oxit }$– m$_{O(oxit)}$ = 2,81 – 0,03.16 = 2,33 gam
m$_{muối}$ = m$_{KL}$ + m$_{SO42-}$ = 2,33 + 0,03.96 = 5,21gam
Đáp án B