Tháng Hai 3, 2026

Cho 15,15 gam hỗn hợp A gồm (Zn, Al) vào 200 gam dung dịch HCl 21,9%, sau khi các phản ứng kết thúc thấy thoát ra 10,08 lít khí H$_{2}$ ở đktc. Nồng độ phần trăm của muối ZnCl$_{2}$ trong dung dịch thu được sau phản ứng làA. 9,48%.

Cho 15,15 gam hỗn hợp A gồm (Zn, Al) vào 200 gam dung dịch HCl 21,9%, sau khi các phản ứng kết thúc thấy thoát ra 10,08 lít khí H$_{2}$ ở đktc. Nồng độ phần trăm của muối ZnCl$_{2}$ trong dung dịch thu được sau phản ứng làA. 9,48%.

B. 9,52%.

C. 8,18%.

D. 9,25%

Hướng dẫn

PTHH:

Zn + 2HCl → ZnCl$_{2}$ + H$_{2}$ ↑ (1)

2Al + 6HCl → 2AlCl$_{3}$ + 3H$_{2}$ ↑ (2)

Từ 2 PTHH, ta nhận thấy số mol HCl phản ứng gấp đôi số mol H$_{2}$ sinh ra

=> n$_{HCl phản ứng }$ = 2.n$_{H2}$= 2.0,45 = 0,9 mol

Nhận thấy: n$_{HCl phản ứng }$ HCl còn dư, kim loại phản ứng hết

=> tính số mol ZnCl$_{2}$ theo số mol Zn

Gọi số mol Zn và Al lần lượt là x và y mol

=> m$_{hỗn hợp A}$ = m$_{Zn}$ + m$_{Al}$ => 65x + 27y = 15,15 (I)

Từ PTHH (1):

Từ PTHH (2):

⇒n$_{H2sinhra}$=$_{nH2(1)}$+n$_{H2(2)}$⇒x+1,5y=0,45(II)

Từ (I) và (II) ta có hệ PT:

Theo PTHH(1): n$_{ZnCl2}$=n$_{Zn}$=0,15mol=>m$_{ZnCl2}$=0,15.136=20,4(gam)

Vì sau phản ứng sinh ra khí H$_{2}$ => m$_{dd sau pứ }$= m$_{KL }$+ m$_{dd HCl bđầu }$– m$_{H2}$ = 15,15 + 200 – 0,45.2 = 214,25 gam

=> Nồng độ dd ZnCl$_{2}$ là:

Đáp án cần chọn là: B