Cho 13,35 gam hỗn hợp X gồm H$_{2}$NCH$_{2}$ – CH(NH$_{2}$) –COOH và CH$_{3}$CH(NH$_{2}$)COOH tác dụng với V ml dung dịch NaOH 1M thu được dung dịch Y. Biết dung dịch Y tác dụng vừa đủ với 250 ml dung dịch HCl 1M. Giá trị của V là
A. 250 ml
B. 150 ml
C. 200 ml
D. 100 ml
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
Coi X là C$_{3}$H$_{7}$O$_{2}$N: 0,15 mol
X + NaOH rồi tác dụng với HCl thì ta coi như X và NaOH cùng tác dụng với HCl
Lời giải chi tiết:
Coi dd Y chứa C$_{3}$H$_{7}$O$_{2}$N : 0,15 mol và NaOH : x mol
Y + HCl thì n$_{HCl }$ = n$_{nhóm –NH2}$ + n$_{OH-}$ = 0,15 + x = 0,25 → X = 0,1 → V = 100 ml
Đáp án D