Tháng Hai 4, 2026

Cho 11,2 lít SO$_{2}$ ở đktc tác dụng với 200ml dung dịch NaOH thu được 56,4g hỗn hợp 2 muối. Tính C$_{M}$ của dung dịch NaOH ban đầu.

Cho 11,2 lít SO$_{2}$ ở đktc tác dụng với 200ml dung dịch NaOH thu được 56,4g hỗn hợp 2 muối. Tính C$_{M}$ của dung dịch NaOH ban đầu.

A. 3M.

B. 2M.

C. 3,5M.

D. 2,5M.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: C

Phương pháp giải:

– Do sản phẩm tạo thành gồm hai muối nên không cần biện luận theo tỉ lệ T.

– Lập hệ phương trình với ẩn là số mol của hai muối.

Lời giải chi tiết:

\({n_{S{O_2}(dktc)}} = {{11,2} \over {22,4}} = 0,5\,(mol)\)

Đặt số mol của NaHSO$_{3}$ và Na$_{2}$SO$_{3}$ lần lượt là x và y

PTHH: SO$_{2}$ + NaOH → NaHSO$_{3}$

SO$_{2}$ + 2NaOH → Na$_{2}$SO$_{3}$ + H$_{2}$O

Ta có hệ phương trình: \(\left\{ \begin{array}{l}BTNT{\rm{ S: x + y = 0,5}}\\{{\rm{m}}_{{\rm{NaHS}}{{\rm{O}}_{\rm{3}}}}}{\rm{ + }}{{\rm{m}}_{{\rm{N}}{{\rm{a}}_{\rm{2}}}{\rm{S}}{{\rm{O}}_{\rm{3}}}}}{\rm{ = 104x + 126y = 56,4}}\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}x = 0,3\\y = 0,2\end{array} \right.\)

B. TNT Na: n$_{NaOH}$ = n$_{NaHSO3}$ + 2n$_{Na2SO3}$ = 0,3 + 0,2.2 = 0,7 (mol) → \({C_{{M_{NaOH}}}} = \frac{{0,7}}{{0,2}} = 3,5M\)

Đáp án C