Cho 11,2 gam hỗn hợp hai kim loại nhóm IIA, thuộc hai chu kì liên tiếp, tác dụng hết với dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ dư thu được 4,48 lít khí H$_{2}$ (đktc). Các kim loại đó là:
A. Be và Mg
B. Mg và Ca
C. Ca và Sr
D. Sr và Ba
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
Gọi kim loại tương đương với 2 kim loại trên là R.
R + H$_{2}$SO$_{4}$ → RSO$_{4}$ + H$_{2}$ ↑
Từ số mol H$_{2}$, tính được số mol của R và tính được khối lượng mol trung bình của hai kim loại.
Khi đó xác định được tên của hai kim loại.
Lời giải chi tiết:
Gọi kim loại tương đương với 2 kim loại trên là R.
R + H$_{2}$SO$_{4}$ → RSO$_{4}$ + H$_{2}$ ↑
Ta có: n$_{R}$= n$_{H2}$= 0,2 mol → M$_{R}$= m:n = 11,2 : 0,2= 56 (g/mol)
Mà hỗn hợp gồm hai kim loại nhóm IIA (giả sử đó là A và B), thuộc hai chu kì liên tiếp và M$_{A}$ < 56 < M$_{B}$$^{.}$
Vậy hai kim loại đó là Ca (40) và Sr (88).
Đáp án C