Tháng Hai 3, 2026

Cho 11,2 gam bột Fe vào 500 ml dung dịch HCl 1,2 M, phản ứng hoàn toàn thu được V lít khí H$_{2}$ ở đktc.Giá trị của V là

Cho 11,2 gam bột Fe vào 500 ml dung dịch HCl 1,2 M, phản ứng hoàn toàn thu được V lít khí H$_{2}$ ở đktc.Giá trị của V là

A. 4,48 lít.

B. 6,72 lít.

C. 8,96 lít.

D. 2,24 lí

Hướng dẫn

n$_{HCl}$ = C$_{M . }$V = 0,5.1,2 = 0,6 mol

PTHH: Fe + 2HCl → FeCl$_{2}$ + H$_{2}$

Xét tỉ lệ: <

=> Fe phản ứng hết, HCl còn dư => tính toán theo số mol Fe

Theo PTHH: n$_{H2}$=n$_{Fe}$=0,2mol

⇒V$_{H2}$=0,2.22,4=4,48 lít

Đáp án cần chọn là: A