Cho 10 gam hỗn hợp hai amin no, đơn chức, mạch hở tác dụng vừa đủ với V ml dung dịch HCl 1M thu được dung dịch chứa 15,84 gam hỗn hợp muối. Giá trị của V là
A. 160.
B. 100.
C. 80.
D. 320.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
B. ảo toàn khối lượng ta có:
m$_{amin }$ + m$_{HCl}$ = m$_{muối}$ ⇒ n$_{HCl}$ =?
Lời giải chi tiết:
B. ảo toàn khối lượng ta có:
m$_{amin }$ + m$_{HCl}$ = m$_{muối}$
⇒ m$_{HCl}$ = 15,84 – 10 = 5,84 (g)
⇒ n$_{HCl}$ = 5,84 :36,5 = 0,16 (mol)
⇒ V$_{HCl}$ = n : V = 0,16 : 1 = 0,16 (lít) = 160 (ml)
Đáp án A