Tháng Hai 3, 2026

Cho 1 mol amino axit X phản ứng với dung dịch HC1 (dư), thu được p gam muối Y. Cũng cho 1 mol amino axit X phản ứng với dung dịch KOH (dư), thu được q gam muối Z. Biết $q-p=39,5$. Công thức phân tử của X là

Cho 1 mol amino axit X phản ứng với dung dịch HC1 (dư), thu được p gam muối Y. Cũng cho 1 mol amino axit X phản ứng với dung dịch KOH (dư), thu được q gam muối Z. Biết $q-p=39,5$. Công thức phân tử của X là

A. C5H11O2N.

B. C5H9O4N.

C. C4H10O2N2.

D. C4H8O4N2.

Hướng dẫn

Đáp án

Công thức của X là (H2N)xR(COOH)y: 1 mol

${{n}_{HCl}}={{n}_{-N{{H}_{2}}}}=xmol\to p={{m}_{X}}+36,5x$

${{n}_{KOH}}={{n}_{-COOH}}=ymol\to q={{m}_{x}}+\left( 39-1 \right)y$

$q-p=39,5\to 38y-36,5x=39,5$

B. iện luận $\to x=1,y=2$ là nghiệm thoả mãn → X có 4O và 1N

Dựa vào các phương án đề bài cho → X là C5H9O4N