Chiếu một chùm ánh sáng trắng hẹp song song đi từ không khí vào một bể nước dưới góc tới i = 300 chiều sâu của bể nước là h = 1m. Biết chiết suất của nước đối với tia tím và tia đỏ lần lượt là 1,34 và 1,33. Độ rộng của dải màu cầu vồng hiện trên đáy bể là:
A. 2,12mm
B. 4,04 mm
C. 11,15 mm
D. 3,52 mm
Hướng dẫn
Ta có: sini = nđ.sinrđ = 1,33.sin rđ ⇒rđ = 22,08240
sini = nt.sinrt = 1,34.sin rt⇒rt = 21,9090
=> Độ rộng của dải màu cầu vồng hiện trên đáy bể là:
\(D = (tan(r_t) – tan (r_d)).h = (tan(22,0824) – tan(21,909)).1 = 3,52 mm\)=> Đáp án D.