Chia dung dịch A chứa các ion Fe$^{3+}$; NH$_{4}$$^{+}$ ; SO$_{4}$$^{2-}$ và Cl$^{-}$ thành hai phần bằng nhau.
Phần 1: Cho tác dụng với dung dịch NaOH dư, đun nóng, thu dược 1,07 gam kết tủa và 0,672 lít khí (đktc).
Phần 2: Cho tác dụng với dung dịch BaCl$_{2}$ dư, thu được 4,66 gam kết tủa.
Tổng khối lượng muối khan thu được khi cô cạn cẩn thận dung dịch A là:
A. 3,73 gam
B. 4,76gam
C. 6,92gam
D. 7,46gam
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Lời giải chi tiết:
Phần 1: n $_{khí NH3}$ = n $_{NH4+}$ = 0,03 mol
n $_{kết tủa}$ = n $_{Fe(OH)3}$ = 0,01 mol
Phần 2: n $_{kết tủa}$ = n $_{BaSO4}$ = 0,02 mol
⇒ toàn bộ A có 0,06 mol NH$_{4}$$^{+}$ ; 0,04 mol SO$_{4}$$^{2-}$ ; 0,02 mol Fe$^{3+}$
⇒ Theo BT điện tích có n $_{Cl-}$ = 0,04 mol
⇒ m $_{muối khan}$ = 7,46g
Đáp án D