Catôt của một điôt chân không có diện tích mặt ngoài S = 10 mm$^{2}$. Dòng bão hoà I$_{bh}$ = 10 mA. Tính số êlectron phát xạ từ một đơn vị điện tích của catôt trong một giây?
A 6,25.10$^{16}$
B 6,25.10$^{21}$
C 6,25.10$^{15}$
D 6,25.10$^{18}$
Hướng dẫn
Chọn đáp án: B
Phương pháp giải:
Phương pháp:
Công thức tính cường độ dòng điện: \(I = \frac{q}{t} \Rightarrow q = I.t\)
Hướng dẫn
Cách giải:
Điện lượng chạy qua mặt ngoài của catốt trong 1s là:
\(Q = I.t = {10.10^{ – 3}} = {10^{ – 2}}C\)
Số êlectron phát xạ từ catốt trong 1s:
\(N = \frac{Q}{e} = \frac{{{{10}^{ – 2}}}}{{1,{{6.10}^{ – 19}}}} = 6,{25.10^{16}}\)
Số êlectron phát xạ từ một đơn vị diện tích của catốt trong 1s:
\(n = \frac{N}{S} = \frac{{6,{{25.10}^{16}}}}{{{{10.10}^{ – 6}}}} = 6,{25.10^{21}}\)
Chọn B