Cần phải dùng bao nhiêu lít H$_{2}$SO$_{4}$ có d = 1,84g/ml vào bao nhiêu lít nước cất để pha thành 10 lít dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ có d = 1,28g/ml?
A. 6,66 lít H$_{2}$SO$_{4}$ và 3,34 lít nước cất.
B. 7,00 lít H$_{2}$SO$_{4}$ và 3,00 lít nước cất.
C. 6,65 lít H$_{2}$SO$_{4}$ và 3,35 lít nước cất.
D. 6,67 lít H$_{2}$SO$_{4}$ và 3,33 lít nước cất.
Hướng dẫn
Khối lượng 10 lít dung dịch sau khi pha là:
m$_{dd sau}$ = V.d = 10.1,28 = 12,8 (kg)
Gọi thể tích cần thiết là x lít. Suy ra khối lượng nước là x (kg)
Gọi thể tích dung dịch axit là y lít. Suy ra khối lượng là 1,84y kg
=> x + y = 10 (1)
x + 1,84y = 12,8 (2)
từ (1) và (2) => x = 6,67 (lít) và y = 3,33 (lít)
Đáp án cần chọn là: D