(B-2009) Cho chất xúc tác MnO$_{2}$ vào 100 ml dung dịch H$_{2}$O$_{2}$, sau 60 giây thu được 3,36 ml khí O$_{2}$ (ở đktc). Tốc độ trung bình của phản ứng (tính theo H$_{2}$O$_{2}$) trong 60 giây trên là
A. 2,5.10$^{-4}$ mol/(l.s)
B. 5,0.10$^{-4}$ mol/(l.s)
C. 1,0.10$^{-3}$ mol/(l.s)
D. 5,0.10$^{-5 }$mol/(l.s)
Hướng dẫn
Chọn phương án là: D
Phương pháp giải:
Dựa vào công thức tính tốc độ phản ứng: v = ∆C/∆t
Lời giải chi tiết:
n$_{O2}$ = 1,5.10$^{-4}$ mol
=> n$_{H2O2}$ phản ứng= 3.10$^{-4}$ mol
=> ∆C$_{H2O2}$ = n/V = 3.10$^{-4}$/0,1 = 3.10$^{-3}$ M
=> v = ∆C/∆t = 3.10$^{-3}$ / 60 = 5.10$^{-5}$ mol/(l.s)
Đáp án D