Tháng Hai 3, 2026

Điện năng từ nhà máy điện được đưa đến nơi tiêu thụ nhờ các dây dẫn, tại nơi tiêu thụ cần một công suất không đổi. Ban đầu hiệu suất tải điện là 90%. Muốn hiệu suất tải điện là 96% thì phải giảm bớt cường độ dòng điện trên dây tải đi bao nhiêu phần trăm so với cường độ dòng điện lúc đầu?

Điện năng từ nhà máy điện được đưa đến nơi tiêu thụ nhờ các dây dẫn, tại nơi tiêu thụ cần một công suất không đổi. Ban đầu hiệu suất tải điện là 90%. Muốn hiệu suất tải điện là 96% thì phải giảm bớt cường độ dòng điện trên dây tải đi bao nhiêu phần trăm so với cường độ dòng điện lúc đầu?

A. 42,2%

B. 38,8%

C. 40,2%

D. 36,8%

Hướng dẫn

\(\frac{I_2}{I_1} = \sqrt{\frac{H_1(1 – H_2)}{H_2 (1- H_1)}} = \frac{\sqrt{6}}{4}\)

Cho \(I_1 = 1\)

\(\Rightarrow I_2 = \frac{\sqrt{6}}{4}\)

\(\Rightarrow \frac{\Delta I}{I} = \frac{1 – \frac{\sqrt{6}}{4}}{1} = 0,3876 = 38,76 \%\)

Phải giảm cường độ dòng điện đi 38,8 %