Đốt cháy hoàn toàn 12 gam C thì thể tích tối đa của khí CO$_{2}$ thu được ở đktc là
A. 1,12 lít.
B. 11,2 lít.
C. 2,24 lít.
D. 22,4 lít.
Hướng dẫn
Đáp án: D
Số mol cacbon: n$_{C}$ = 12 : 12 = 1 mol
→ Thể tích CO$_{2}$: V = 1.22,4 = 22,4 lít.
Công thức nguyên hàm và tích phân
Đốt cháy hoàn toàn 12 gam C thì thể tích tối đa của khí CO$_{2}$ thu được ở đktc là
A. 1,12 lít.
B. 11,2 lít.
C. 2,24 lít.
D. 22,4 lít.
Hướng dẫn
Đáp án: D
Số mol cacbon: n$_{C}$ = 12 : 12 = 1 mol
→ Thể tích CO$_{2}$: V = 1.22,4 = 22,4 lít.