Tháng Hai 4, 2026

A. ncol etylic được điều chế từ tinh bột bằng phương pháp lên men với hiệu suất toàn bộ quá trình là 90%, Hấp thụ toàn bộ lượng CO$_{2}$, sinh ra khi lên men m gam tinh bột vào nước vôi trong, thu được 330 gam kết tủa và dung dịch X. Biết khối lượng X giảm đi so với khối lượng nước vôi trong ban đầu là 132 gam. Giá trị của m là:

A. 324

B. 405

C. 297

D. 486

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

C$_{6}$H$_{10}$O$_{5}$ → C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$ → 2C$_{2}$H$_{5}$OH + 2CO$_{2}$

m $_{dd giảm }$= m$_{CaCO3}$ – m$_{CO2}$ ⇒ m$_{CO2 }$= m$_{CaCO3}$ – m$_{dd giảm}$ = ?

⇒ m = ?

Lời giải chi tiết:

C$_{6}$H$_{10}$O$_{5}$ → C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$ → 2C$_{2}$H$_{5}$OH + 2CO$_{2}$

m $_{dd giảm }$= m$_{CaCO3}$ – m$_{CO2}$ ⇒ m$_{CO2 }$= m$_{CaCO3}$ – m$_{dd giảm}$ = 330 – 132 = 198 gam

⇒ n$_{CO2}$ = 198 : 44 = 4,5 mol

⇒ m = 4,5:2.162.100/90 = 405 gam

Đáp án B