A. ncol etylic được điều chế từ tinh bột bằng phương pháp lên men với hiệu suất toàn bộ quá trình là 90%. Hấp thụ toàn bộ lượng CO$_{2}$ sinh ra khi lên men m gam tinh bột vào nước vôi trong thu được 165 gam kết tủa và dung dịch X. Biết khối lượng dung dịch X giảm đi 66,0 gam so với khối lượng nước vôi trong ban đầu. Giá trị của m là
A. 405,0
B. 202,5
C. 164,025
D. 225,0
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
+ m $_{dd giảm}$=m $_{kết tủa }$– m$_{CO2}$⇒ m$_{CO2}$
+ Tinh bột → 2CO$_{2}$
+ Công thức hiệu suất
Lời giải chi tiết:
m $_{dd giảm}$=m $_{kết tủa }$– m$_{CO2}$⇒ m$_{CO2}$=m $_{kết tủa}$-m $_{dd giảm}$=165-66=99 gam
⇒ n$_{CO2}$=99/44=2,25 mol
Tinh bột → 2CO$_{2}$
1,125 ← 2,25 mol
m=1,125.162.100/90=202,5 gam
Đáp án B