Xenlulozơ trinitrat là chất dễ cháy và nổ mạnh được điều chế từ xenlulozơ và HNO$_{3}$. Muốn điều chế 29,7 kg Xenlulozơ trinitrat (hiệu suất 90%) thì thể tích HNO$_{3}$ 96%( d=1,52 g/ml) cần dùng là
A. 1,439 lít.
B. 14,39 lít.
C. 24,39 lít.
D. 15 lít.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Phương pháp :
PTHH : C$_{6}$H$_{7}$O$_{2}$(OH)$_{3}$ + 3 HNO$_{3}$→ C$_{6}$H$_{7}$O$_{2}$(NO$_{3}$)$_{3}$ + 3 H$_{2}$O
Số mol sản phẩm là số mol thực tế thu được
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn Giải :
n $_{C6H7O2(NO3)3}$ = 0,1 k.mol ⇒ n $_{HNO3}$ = 0,3 k.mol
⇒ n $_{lý thuyết }$= 0,3 : 90 . 100 = k.mol ⇒ m $_{HNO3}$ = 21 g
⇒ m $_{dd HNO3}$ = 21 : 96 . 100 = 21,875 k.g
⇒ V dd HNO$_{3}$ = 21,875 : 1,52 = 14,39 k.ml = 14,39 lít
Đáp án B