Xenlulozơ trinitrat được điều chế từ xenlulozơ và axit nitric đậm đặc có H$_{2}$SO$_{4}$ đặc, nóng xúc tác. Để có 29,7 kg xenlulozơ trinitrat cần dùng dung dịch chứa m kg axit nitric, hiệu suất phản ứng đạt 90%. Giá trị của m là
A. 42 kg.
B. 21 kg.
C. 30 kg.
D. 10 kg.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Tính toán theo PTHH : C$_{6}$H$_{7}$O$_{2}$(OH)$_{3}$ + 3 HNO$_{3}$→ C$_{6}$H$_{7}$O$_{2}$(NO$_{3}$)$_{3}$ + 3 H$_{2}$O
\(H\% = \frac{{{n_{tt}}}}{{{n_{lt}}}}.100\% \), số mol sản phẩm là số mol thực tế thu được ⇒ tính ra số mol lý thuyết
Lời giải chi tiết:
n $_{xenlulozơ trinitrat}$ = 29,7 : 297 = 0,1 k . mol
Theo PTHH ⇒ n $_{HNO3}$ = 0,3 mol
\(H\% = \frac{{{n_{tt}}}}{{{n_{lt}}}}.100\% \)⇒ \(90\% = \frac{{0,3}}{{{n_{lt}}}}.100\% \) ⇒ n $_{Lý}$$_{ thuyết }$ = 1/3 k. mol
⇒ m $_{HNO3}$ = 1/3 . 63 = 21 kg
Đáp án B