Xenlulozơ trinitrat được điều chế từ xenlulozơ và axit nitric đặc có xúc tác axit sunfuric đặc, nóng. Để có 23,76 kg xenlulozơ trinitrat, cần dùng dung dịch chứa m kg axit nitric (hiệu suất phản ứng đạt 90%). Giá trị của m là
A. 16,8 kg.
B. 30 kg.
C. 21 kg.
D. 10 kg.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Tính theo PTHH: C$_{6}$H$_{7}$O$_{2}$(OH)$_{3}$ + 3HNO$_{3}$ → C$_{6}$H$_{7}$O$_{2}$(NO$_{3}$)$_{3}$ + 3H$_{2}$O
Lời giải chi tiết:
n$_{xenlulozo trinitrat}$ = 23,76/297 = 0,08 kmol
PTHH: C$_{6}$H$_{7}$O$_{2}$(OH)$_{3}$ + 3HNO$_{3}$ → C$_{6}$H$_{7}$O$_{2}$(NO$_{3}$)$_{3}$ + 3H$_{2}$O
PT: 0,24 kmol ← 0,08 kmol
m$_{HNO3}$ = 0,24.63 = 15,12 kg
Do phản ứng có hiệu suất nên lượng HNO$_{3}$ cần dùng lớn hơn lượng tính toán:
⇒ m$_{HNO3 cần dùng}$ = 15,12.(100/90) = 16,8 kg
Đáp án A