Xác định khối lượng dung dịch KOH 7,93% cần lấy để khi hoà tan vào đó 47 gam K$_{2}$O thì thu được dung dịch 21%?
A. 352,95 gam.
B. 245,23 gam.
C. 415,35 gam.
D. 562,22 gam.
Hướng dẫn
Gọi khối lượng dung dịch KOH có trong dung dịch ban đầu là m (gam)
=> Khối lượng KOH ban đầu là:
Số mol K$_{2}$O đã dùng là:
Hòa tan K$_{2}$O vào nước xảy ra phản ứng:
PTHH: K$_{2}$O + H$_{2}$O → 2KOH
Tỉ lệ PT: 1mol 2mol
P/ứng: 0,5mol → 1mol
=> Khối lượng KOH sinh ra là: m$_{KOH sinh ra }$= 1.56 = 56 gam
=> Khối lượng KOH trong dung dịch sau khi pha là: m$_{KOH sau }$= m$_{KOH bđ }$+ m$_{KOH sinh ra }$= 0,0793m + 56 (gam)
Vì phản ứng không sinh ra chất khí hay chất kết tủa => Khối lượng dung dịch sau phản ứng là:
m$_{dd sau }$= m$_{chất thêm vào}$ + m$_{dd trước pha }$= 47 + m (gam)
Nồng độ dung dịch KOH thu được là:
Đáp án cần chọn là: A