X là một hexapeptit được tạo từ một ɑ-aminoaxit Y chứa 1 nhóm –COOH và 1 nhóm –NH$_{2}$. Cho m gam X tác dụng vừa đủ với 300 ml dung dịch KOH 2M thu được 76,2 gam muối. Phân tử khối của X, Y lần lượt có giá trị là:
A. 444 và 89
B. 432 và 103
C. 534 và 89
D. 444 và 75
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Hexapeptit X + 6 KOH → 6H$_{2}$N-R-COOK + H$_{2}$O
→ M$_{muối}$ → Y → X
Lời giải chi tiết:
Ta có: n$_{KOH }$ = 0,6 mol
Hexapeptit X + 6 KOH → 6H$_{2}$N-R-COOK + H$_{2}$O
0,6 0,6 0,1 mol
Ta có: M$_{muối }$= 16 + R + 83 = 76,2/ 0,6 = 127 → R = 28 →Y là H$_{2}$N-C$_{2}$H$_{4}$-COOH (M$_{Y }$= 89)
→M$_{X}$ = 89.6 – 5.18 = 444
Đáp án A