X là este được tạo bởi axit 2 chức, mạch hở và ancol no, 2 chức, mạch hở có công thức đơn giản nhất là C$_{3}$H$_{2}$O$_{2}$. Để hiđro hóa hoàn toàn 1 mol X (Ni, t$^{o}$) cần bao nhiêu mol H$_{2}$?
A. 2 mol
B. 3 mol
C. 1 mol
D. 4 mol
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
+ X là este được tạo bởi axit 2 chức, mạch hở và ancol no, 2 chức, mạch hở → X là este 2 chức và có 1 vòng ⇒ X có chứa 4O
+ Từ CTĐGN và số O ⇒ CTPT
+ Tính độ bất bão hòa k ⇒ số liên kết π
Lời giải chi tiết:
X là este được tạo bởi axit 2 chức, mạch hở và ancol no, 2 chức, mạch hở → X là este 2 chức và có 1 vòng → công thức của X là C$_{n}$H$_{m}$O$_{4}$
Mà X có công thức đơn giản nhất là C$_{3}$H$_{2}$O$_{2}$ → công thức phân tử của X là C$_{6}$H$_{4}$O$_{4}$ (Do X là este 2 chức)
Luôn có π + v = (6.2 + 2 – 4)/2 = 5 = 2(π$_{COO}$) + 1 vòng + π$_{C=C}$
→ Để hiđro hóa hoàn toàn 1 mol X (Ni, t$^{0}$): n$_{H2}$ = π$_{C=C}$ = 2 mol.
Đáp án A