Tháng Hai 3, 2026

Vật nặng trong con lắc lò xo có m=200g, khi vật đang ở vị trí cân bằng người ta truyền cho nó vận tốc ban đầu 2m/s, do đó vật giao động tắt dần. Nhiệt lượng tỏa ra khi dao động tắt hẳn là:

Vật nặng trong con lắc lò xo có m=200g, khi vật đang ở vị trí cân bằng người ta truyền cho nó vận tốc ban đầu 2m/s, do đó vật giao động tắt dần. Nhiệt lượng tỏa ra khi dao động tắt hẳn là:

A. 140mJ

B. 160mJ

C. 180mJ

D. 200mJ

Hướng dẫn

Khi dao động của con lắc tắt hẳn thì toàn bộ cơ năng của con lắc được truyền ban đầu chuyển hóa thành nhiệt năng tỏa ra môi trường dao động. Do đó:
\(Q=W_{d}=\frac{1}{2}mv^{2}=\frac{1}{2}.0,1.2^{2}=0,2J=200mJ\)