Tháng Hai 4, 2026

Vật nặng dao động điều hòa với \(\omega = 10 rad/s\). Chọn gốc tọa độ trùng với vị trí cân bằng của vật. Biết rằng tại thời điểm ban đầu vật đi qua li độ x = 2cm với vận tốc \(v = 20\sqrt{15} cm/s\). Phương trình dao động của vật là

Vật nặng dao động điều hòa với \(\omega = 10 rad/s\). Chọn gốc tọa độ trùng với vị trí cân bằng của vật. Biết rằng tại thời điểm ban đầu vật đi qua li độ x = 2cm với vận tốc \(v = 20\sqrt{15} cm/s\). Phương trình dao động của vật là

A. \(x = 4 cos (10\sqrt{5} t +\frac{\pi}{3}) cm\)

B. \(x = 2\sqrt{2} cos (10\sqrt{5} t + \frac{\pi}{3}) cm\)

C. \(x =4cos (10\sqrt{5} t – \frac{\pi}{3}) cm\)

D. \(x = 5 sin (10\sqrt{5} t + \frac{\pi}{2}) cm\)

Hướng dẫn

Ta có \(A = \sqrt{x^2 + (\frac{v}{\omega })^2} = 4 cm\)
Mặt khác: x>0, v>0 => pha ban đầu \(\varphi = – \frac{\pi}{3}\)