Tháng Hai 4, 2026

Vật dao động với phương trình \(x = 5 cos(4 \pi t + \pi/6)cm\). Tìm quãng đường vật đi được trong 3/8 s kể từ t = 0?

Vật dao động với phương trình \(x = 5 cos(4 \pi t + \pi/6)cm\). Tìm quãng đường vật đi được trong 3/8 s kể từ t = 0?

A. 16,83 cm

B. 38 cm

C. 38 cm

D. 13,86 cm

Hướng dẫn

Chu kỳ: \(T = \frac{2 \pi}{\omega } = 0,5 s\)
Ban đầu: \(t = 0 \Rightarrow x = \frac{A\sqrt{3}}{2} = 2M5 \sqrt{3} (cm)\) và \(v < 0\)
\(t = \frac{3}{8}s = \frac{3T}{4}\)

Quãng đường vật đi được là: \(S = 2,5 \sqrt{3} + 2,5 + 2,5 = 16,83 (cm)\)