Vật có khối lượng nghỉ m0 = 1kg đang chuyển động với vận tốc v = 0,4c thì động năng của nó là bao nhiêu?
A. 8.1015 J
B. 8,2.1015 J
C. 0,82.1015 J
D. 0,82.1017 J
Hướng dẫn
\(E_{d}=E-E_{0}=m.c^{2}(\frac{1}{\sqrt{1-\frac{v^{2}}{c^{2}}}}-1)\)
\(\Rightarrow E_{d}=1.(3.10^{8})^{2}(\frac{1}{\sqrt{1-0,4^{2}}}-1)=8,2.10^{15}J\)