Vào lúc 15 giờ có một ô tô đi từ tỉnh A đến tỉnh B và một xe máy đi từ tỉnh B đến tỉnh A. Đến 17 giờ hai xe này gặp nhau. Biết ô tô đi nhanh hơn xe máy 20km/h, khoảng cách tỉnh A đến tỉnh B là 140km. Tính vận tốc của mỗi xe?
Hướng dẫn
– Thời gian hai xe đã đi cho tới khi gặp nhau là:
17 giờ – 15 giờ = 2 (giờ)
– Theo đề bài, hiệu vận tốc hai xe: 20km/h.
– Tổng vận tốc hai xe là:
140 : 2 = 70 (km/h).
– Vận tốc của ô tô là:
(70 + 20) : 2 = 45 (km/h).
– Vận tốc của xe máy là:
70 – 45 = 25 (km/h).
Đáp số: 45 km/h và 25 km/h.