Tụ điện phẳng không khí có điện dung là 5 nF. Cường độ điện trường lớn nhất mà chất điện môi trong tụ điện có thể chịu được là 3.10$^{5}$ V/m, khoảng cách giữa hai bản tụ là 2 mm. Điện tích lớn nhất có thể tích được cho tụ là
A 3. 10$^{-6}$ C
B 4. 10$^{-6}$ C.
C 2.10$^{-6}$ C.
D 2,5.10$^{-6}$
Hướng dẫn
Chọn đáp án: A
Phương pháp giải:
Cường độ điện trường E = U/d; điện tích Q = CU
Hướng dẫn
Ta có: \({E_0} = {{{U_0}} \over d} \Rightarrow {U_0} = {E_0}d = {3.10^5}{.2.10^{ – 3}} = 600V\)
=> Điện tích lớn nhất có thể tích đc cho tụ: Q$_{0}$ = CU$_{0}$ = 5.10$^{-9}$.600 = 3.10$^{-6}$C