Tháng Hai 4, 2026

Trong việc sản xuất brom từ các bromua có trong tự nhiên, để thu được 1 tấn brom phải cần dùng 0,6 tấn clo. Hiệu suất của quá trình điều chế brom là

Trong việc sản xuất brom từ các bromua có trong tự nhiên, để thu được 1 tấn brom phải cần dùng 0,6 tấn clo. Hiệu suất của quá trình điều chế brom là

A. 60%.

B. 73,96% .

C. 83,96%.

D. 90%.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: B

Phương pháp giải:

n$_{Br2 LT}$=n$_{Cl2 LT}$ = ?

n$_{Br2 TT}$ = ?

H= n$_{Br2 TT}$/ n$_{Br2 LT}$

Lời giải chi tiết:

n$_{Br2 LT}$=n$_{Cl2 LT}$ = 0,6/71

n$_{Br2 TT}$ = 1/160

H= n$_{Br2 TT}$/ n$_{Br2 LT}$=(1/160):(0,6/71).100%=73,96%

Đáp án B