Trong thí nghiệm Y-âng về giao thoa với ánh sáng đơn sắc với bước sóng 0,5 μm, khoảng cách giữa hai khe là 1 mm. Tại điểm M trên màn quan sát cách vân sáng trung tâm 3 mm có vân sáng bậc 3. Khoảng cách từ mặt phẳng chứa hai khe đến màn quan sát là
A. 2,0 m.
B. 2,5 m.
C. 1,5 m.
D. 1,0 m.
Hướng dẫn
Vị trí vân sáng: xs = ki
Khoảng vân: $i=\frac{\lambda D}{a}$
Cách giải:
Điểm M là vân sáng bậc 3, ta có:
${{x}_{M}}=3i=3\cdot \frac{\lambda D}{a}\Rightarrow D=\frac{{{x}_{M}}\cdot a}{3\lambda }=\frac{3\cdot {{10}^{-3}}\cdot 1\cdot {{10}^{-3}}}{3.0,5\cdot {{10}^{-6}}}=2(~\text{m})$
Chọn A.