Trong thí nghiệm về sóng dừng. trên một sợi dây dẫn đàn hồi dài 1,2 m với hai đầu cố định, người ta quan sát thấy hai đầu dây cố định còn có hai điềm khác trên dây không dao động. Biết khoảng cách thời gian nữa hai lần liên tiếp sợi dây duỗi thẳng là 0,05 s. Vận tốc truyền sống trên dây là
A. 12m/s
B. 4m/s
C. 16m/s
D. 8 m/s
Hướng dẫn
Trên dây có 3 bụng sóng \(\rightarrow \frac{3\lambda }{2} = 1,2 \rightarrow \lambda = 0,8\)
Chu kì là T = 0,05.2 = 0,1 s → f = 10 Hz
Vậy \(v = \lambda f = 8 m/s\)