Tháng Hai 3, 2026

Trong thí nghiệm giao thoa Young bằng ánh sáng có bước sóng λ, khoảng cách giữa hai khe sáng a = 0,38mm, khoảng cách từ hai khe sáng đến màn D = 1m. M, N là hai điểm bất kì trong trường giao thoa cách nhau 10 mm có 11 vân sáng (tại M và N đều là vân sáng). Tìm bước sóng ánh sáng?

Trong thí nghiệm giao thoa Young bằng ánh sáng có bước sóng λ, khoảng cách giữa hai khe sáng a = 0,38mm, khoảng cách từ hai khe sáng đến màn D = 1m. M, N là hai điểm bất kì trong trường giao thoa cách nhau 10 mm có 11 vân sáng (tại M và N đều là vân sáng). Tìm bước sóng ánh sáng?

A. 0,38 µm.

B. 0,46 µm.

C. 0,55 µm.

D. 0,35 µm.

Hướng dẫn

Vì tại M và N là vân sáng cho nên: $i=\frac{MN}{n-1}=\frac{10}{11-1}=1\left( mm \right)={{10}^{-3}}\left( m \right)$
Áp dụng công thức khoảng vân: $i=\frac{\lambda D}{a}\to \lambda =\frac{ia}{D}=\frac{{{10}^{-3}}.0,{{38.10}^{-3}}}{1}=0,{{38.10}^{-6}}\left( m \right)$