Trong thí nghiệm giao thoa ánh sáng của Y-âng khoảng cách giữa hai khe a =1 mm. Vân giao thoa được nhìn qua một kính lúp có tiêu cự f = 5 cm đặt cách mặt phẳng hai khe một khoảng L = 45 cm. Một người có mắt bình thường quan sát hệ vân qua kính trong thái không điều tiết thì thấy góc trông khoảng vân là 15’. Bước sóng $\lambda $ của ánh sáng là:
A.0,55 μm
B. 0,65 μm
C.0,50 μm
D.0,60 μm
Hướng dẫn
(Xem Góc trông trong chương VII – Bài 3: Mắt – SGK Vật Lý 11) Mắt bình thường quan sát hệ vân qua kính trong trạng thái không điều tiết thì vật quan sát nằm ở tiêu điểm và góc trông được tính bằng công thức $\tan \alpha =\frac{i}{f}\Rightarrow i=f\tan \alpha =50. \tan 0,25\approx 0,22(mm)$ $\lambda =\frac{ia}{D}=\frac{ia}{L-f}\approx \frac{0,22. 1}{0,45-0,05}=0,55(\mu m)$