Tháng Hai 3, 2026

Trong thí nghiệm của Y-âng về giao thoa ánh sáng với nguồn ánh sáng trắng, hai khe hẹp cách nhau 0,5 mm, khoảng cách hai khe tới màn là 2 m. Khoảng cách giữa vân sáng bậc 1 của ánh sáng màu đỏ có bước sóng dài nhất (${{\lambda }_{}}=0,75\mu m$) và vân sáng bậc 1 của ánh sáng màu tím có bước sóng ngắn nhất (${{\lambda }_{t}}=0,4\mu m$) trên màn (gọi là bề rộng quang phổ bậc 1) là

Trong thí nghiệm của Y-âng về giao thoa ánh sáng với nguồn ánh sáng trắng, hai khe hẹp cách nhau 0,5 mm, khoảng cách hai khe tới màn là 2 m. Khoảng cách giữa vân sáng bậc 1 của ánh sáng màu đỏ có bước sóng dài nhất (${{\lambda }_{}}=0,75\mu m$) và vân sáng bậc 1 của ánh sáng màu tím có bước sóng ngắn nhất (${{\lambda }_{t}}=0,4\mu m$) trên màn (gọi là bề rộng quang phổ bậc 1) là

A.2,8 cm.

B.2,8 mm.

C. 1,4 cm.

D.1,4 mm.

Hướng dẫn

Ta có ${{i}_{d}}=\frac{{{\lambda }_{d}}D}{a}=\frac{0,75. 2}{0,5}=3(mm);{{i}_{t}}=\frac{{{\lambda }_{t}}D}{a}=\frac{0,4. 2}{0,5}=1,6(mm)$ Suy ra bề rộng quang phổ bậc 1: 3 – 1,6 = 1,4(mm)